The 10 Most Expensive Guitars in the World | உலகின் மிக விலையுயர்ந்த 10 கித்தார்கள்

சிறந்த தரமான மரம், பிக்-அப்கள் (pick-ups) மற்றும் சரங்கள் (strings), மேலும் உருவாக்க தரம் மற்றும் கைவினைத்திறன் இவை அனைத்தும் ஒரு உலகத்தரம் வாய்த்த கிதாரை உருவாக்க தேவையானவை. இருப்பினும், உங்கள் உள்ளூர் கிட்டார் கடையில் இந்த கிடார்களில் எதையும் நீங்கள் கண்டுபிடிக்கப் போவதில்லை. ஜிமி ஹென்ட்ரிக்ஸ் (Jimi Hendrix) மற்றும் எரிக் கிளாப்டன் (Eric Clapton) போன்ற ராக் அண்ட் ரோல் லெஜண்ட்கள் வாசித்த கிதார்களுடன், ஜெர்ரி கார்சியாவுக்காக தனியாக வடிவமைக்கப்பட்ட கித்தார் வரை; உலகின் மிக விலையுயர்ந்த 10 கிதார்களின் பட்டியல் இதோ!

10.ஜெர்ரி கார்சியாவின் கஸ்டம் டக் இர்வின் “டைகர்” – $957,500 / 7.7 கோடிகள்
09.எரிக் கிளாப்டனின் “பிளாக்கி” – $959,000 / 7.7 கோடி
08.பாப் டிலானின் “புதிய துறைமுக நாட்டுப்புற விழா” 1964 ஃபெண்டர் ஸ்ட்ராடோகாஸ்டர் – $965,000 / 7.8 கோடிகள்
07.கீத் ரிச்சர்ட்ஸ் 1959 லெஸ் பால் – $1 மில்லியன் / 8.1 கோடி
06.1958 கிப்சன் கொரினா எக்ஸ்ப்ளோரர் – $1.1 மில்லியன் / 8.9 கோடி
05.பாப் மார்லியின் வாஷ்பர்ன் 22-சீரிஸ் ஹாக் – $1.2 மில்லியன் / 9.7 கோடி
04.ஜெர்ரி கார்சியாவின் “ஓநாய்” – $1.9 மில்லியன் / 15 கோடி
03.ஜிமி ஹென்ட்ரிக்ஸின் 1968 ஃபெண்டர் ஸ்ட்ராடோகாஸ்டர் – $2 மில்லியன் / 16 கோடிகள்
02.ஜான் லெனானின் 1962 கிப்சன் ஜே-160இ அக்யூஸ்டிக் எலக்ட்ரிக் – $2.4 மில்லியன் / 19.5 கோடிகள்
01 “ரீச் அவுட் டு ஆசியா” ஃபெண்டர் ஸ்ட்ராடோகாஸ்டர் – $2.7 மில்லியன் / 22 கோடி

10.ஜெர்ரி கார்சியாவின் கஸ்டம் டக் இர்வின் “டைகர்” – $957,500 / 7.7 கோடிகள்

Jerry-Garcias-Custom-Doug-Irwin-Tiger

கிரேட்ஃபுல் டெட் படத்தின் முன்னணி கிதார் கலைஞராக ஜெர்ரி கார்சியா இருந்தார். அவர் 1979 – 1989 வரை ஒரு முழு தசாப்தத்திற்கு தனது விருப்பப்படி உருவாக்கப்பட்ட டக் இர்வின் கிதாரை வாசித்தார்.

அதன் பெயர், “டைகர்”, கிட்டாரில் புலியின் (Tiger – டைகர்) படம் அதில் வரையப்பட்டு உள்ளது. கஸ்டம் டக் இர்வின் (The custom Doug Irwin) தான் பொதுவில் ஜெர்ரி வாசித்த கடைசி கிட்டார். இதனால்தான் ஏலத்தில் அதிக விலை போனதற்கு இதுவும் ஒரு காரணம்.

ஜெர்ரி கார்சியாவின் கஸ்டம் டக் இர்வின் “டைகர்” ஏலத்தில், குர்ன்சியின் ஏலதாரர்களால் (Guernsey’s auctioneer’s), 2002 இல், இண்டியானாபோலிஸ் கோல்ட்ஸின் உரிமையாளரும் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியுமான ஜிம் இர்சேக்கு (Jim Irsay, owner and CEO of the Indianapolis Colts) $957,500க்கு விற்கப்பட்டது.

09.எரிக் கிளாப்டனின் “பிளாக்கி” – $959,000 / 7.7 கோடி

Eric-Claptons-Blackie

பட்டியலில் அடுத்தது “பிளாக்கி”, எரிக் கிளாப்டனின் மூன்று தனித்தனி கிட்டார்களின் பிரபலமான மாஷ்அப் பாகங்கள். எரிக் கிளாப்டன் ஆறு கித்தார் வாங்க முடிவு செய்தார், பீட் டவுன்சென்ட், ஜார்ஜ் ஹாரிசன் மற்றும் ஸ்டீவ் வின்வுட் ஆகியோருக்கு தலா ஒன்றைக் கொடுத்தார். பின்னர் கிளாப்டன் மீதமுள்ள மூன்று கிதார்களின் பாகங்களை ஒன்றாக இணைத்து “பிளாக்கி” உருவாக்கினார்.

இது அவரது மிகவும் பிரபலமான கிட்டார் ஆனது, அதை ஸ்டுடியோவில் பதிவுசெய்து எண்ணற்ற நேரடி நிகழ்ச்சிகளில் வாசித்தார். ஒரு நல்ல ஓட்டத்திற்குப் பிறகு, கிளாப்டன் 1985 இல் “பிளாக்கியை” ஓய்வு பெற்றார், மேலும் அதை 2004 இல் ஏலத்தில் $959,000 க்கு விற்றார்.

08.பாப் டிலானின் “புதிய துறைமுக நாட்டுப்புற விழா” 1964 ஃபெண்டர் ஸ்ட்ராடோகாஸ்டர் – $965,000 / 7.8 கோடிகள்

Bob-Dylans-_New-Port-Folk-Festival

நேரடி நிகழ்ச்சியின் போது பாப் டிலான் வாசித்த முதல் எலெக்ட்ரிக் கிட்டார் என்பதால், இந்த கிதார் சில முக்கிய வரலாற்று மதிப்பைக் கொண்டுள்ளது என்று சொல்லாமல் போகிறது. அவரது சொந்த ரசிகர்கள் உண்மையில் மேடையில் அவரைக் கக்கியது வரலாற்றில் ஒரு காலத்தைக் குறித்தது, ஏனெனில் அவர் கிட்டார் தேர்வு செய்வதில் அவர்கள் ஈர்க்கப்படவில்லை.

அவருடைய பாடல்கள் அனைத்தின் ஒலி பதிப்புகளுக்கு அவர்கள் பழகினர், மேலும் அவர் 1965 இல் நியூபோர்ட் நாட்டுப்புற விழாவில் மேடைக்கு வந்தபோது அவருக்குத் தெரியப்படுத்தினர். டிலானின் இந்த செயல்திறன் மற்றும் கிதார் தேர்வு, அதிக மின்னணு கருவிகளைப் பயன்படுத்துவதற்கான அவரது மாற்றத்தைக் குறித்தது. ஏனெனில் கிட்டார் யாருடையது, அதன் பின்னணியில் உள்ள கதை; 1964 ஃபெண்டர் ஸ்ட்ராடோகாஸ்டர் ஏலத்தில் $965,000க்கு விற்கப்பட்டது.

07.கீத் ரிச்சர்ட்ஸ் 1959 லெஸ் பால் – $1 மில்லியன் / 8.1 கோடி

.Keith-Richards-1959-Les-Paul

கீத் ரிச்சர்ட்ஸ் 1959 லெஸ் பால் உலகின் ஏழாவது விலையுயர்ந்த கிதார். ஸ்டாண்டர்ட் 1959 Les Paul’s ஆனது பிரபலமான பெயரின் உதவியின்றி ஆறு புள்ளிவிவரங்களுக்கு மேல் மதிப்புடையது, இன்றுவரை பலவற்றைத் தட்டிக் கேட்கவில்லை.

இருப்பினும், எட் சல்லிவன் ஷோவில் ரோலிங் ஸ்டோன்ஸ் அறிமுக நிகழ்ச்சியின் போது இந்த குறிப்பிட்ட ஒன்றை கீத் ரிச்சர்ட்ஸ் நடித்தார், இது ராக் அண்ட் ரோல் வரலாற்றில் ஒரு முக்கிய தருணமாக இருந்தது.

பல பிரபலமான இசைக்குழுக்கள் மற்றும் கலைஞர்கள் எட் சல்லிவன் ஷோவில் தங்களின் வெற்றிக்குக் கடன்பட்டுள்ளனர், மேலும் இது போன்ற நிகழ்வுகள் கீத் ரிச்சர்ட்ஸ் 1959 லெஸ் பால் போன்ற பொருட்களுக்கு எவ்வாறு கணிசமான மதிப்பைச் சேர்க்கின்றன என்பதை சேகரிப்பாளர்கள் மற்றும் நினைவுச்சின்ன முதலீட்டாளர்கள் புரிந்துகொள்கிறார்கள். இதைக் கருத்தில் கொண்டு, கிட்டார் 2003 இல் ஏலத்தில் $1 மில்லியனுக்கு விற்கப்பட்டது.

06.1958 கிப்சன் கொரினா எக்ஸ்ப்ளோரர் – $1.1 மில்லியன் / 8.9 கோடி

1958-Gibson-Korina-Explorer

இந்த 1958 கிப்சன் கொரினா எக்ஸ்ப்ளோரர்ஸ் மதிப்பு, உலகின் சிறந்த கிதார் கலைஞர்கள் மூவரால் வாசிக்கப்பட்டதாகக் கூறலாம். ஸ்லாஷ், கிர்க் ஹம்மெட் மற்றும் ரிக் நீல்சன் ஆகிய அனைவரும் தங்கள் வாழ்க்கையில் ஒரு கட்டத்தில் இந்த கிதார் வாசித்தனர், இது மிகவும் தனித்துவமானது, குறைந்தபட்சம்.

இந்த கிதார்களில் பத்து மட்டுமே இதுவரை தயாரிக்கப்பட்டது, எனவே இந்த கிதாரின் அரிதான மற்றும் அசாதாரண வடிவத்தை அதன் பிளேயர் வரலாற்றுடன் நீங்கள் இணைக்கும்போது; ஏலத்தில் $1.1 மில்லியன் டாலர்களை ஏன் பெற முடிந்தது என்பதைப் பார்ப்பது எளிது. 1958 கிப்சன் கொரினா எக்ஸ்ப்ளோரர் உலகின் ஆறாவது விலையுயர்ந்த கிதார் ஆகும்.

05.பாப் மார்லியின் வாஷ்பர்ன் 22-சீரிஸ் ஹாக் – $1.2 மில்லியன் / 9.7 கோடி

Bob-Marleys-Washburn-22-Series-Hawk

உலகின் மிக விலையுயர்ந்த கிடார்களின் பட்டியலில் ஐந்தாவது இடத்தில் இருப்பது பாப் மார்லியின் வாஷ்பர்ன் 22-சீரிஸ் ஹாக். பாப் மார்லி, ஒருவேளை இதுவரை வாழ்ந்த மிக பிரபலமான ரெக்கே கலைஞர், அவரது வாழ்நாள் முழுவதும் ஏழு கிடார்களை மட்டுமே வைத்திருந்தார். அந்த கிதார்களில் ஒன்று இந்த 22-சீரிஸ் ஹாக் வாஷ்பர்ன்; அவர் தனது கிட்டார் தொழில்நுட்ப வல்லுநரான கேரி கிளாசனுக்கு பரிசாக அளித்தார்.

கிட்டாரை தேசிய பொக்கிஷமாக அறிவித்த ஜமைக்கா அரசு, கிடாரை ஏலத்தில் $1.2 – $2 மில்லியன்களுக்கு வாங்கியதாக வதந்தி பரவியது. இருப்பினும், கிடாரின் உண்மையான இருப்பிடம் இன்றுவரை தெரியவில்லை.

04.ஜெர்ரி கார்சியாவின் “ஓநாய்” – $1.9 மில்லியன் / 15 கோடி

Jerry-Garcias-_Wolf_

ஜெர்ரி கார்சியாவின் இரண்டாவது கிதார், உலகின் மிக விலையுயர்ந்த கிடார்களின் பட்டியலில் இடம்பெறும் மற்றொரு தனிப்பயன் டக் இர்வின், “ஓநாய்” என்று செல்லப்பெயர் பெற்றவர். அவரது வழக்கமான டக் இர்வின், “டைகர்” போலவே, அதன் பெயர் கிதாரின் உடலில் உள்ள தனிப்பயன் ஓநாய் கலைப்படைப்பிலிருந்து பெறப்பட்டது.

“ஓநாய்” விற்பனையானது தெற்கு வறுமை சட்ட மையத்திற்கான நிதி திரட்டலின் ஒரு பகுதியாக இருந்தது, மேலும் “ஓநாய்” 2002 இல் ஏலத்தில் கிட்டத்தட்ட $2 மில்லியன் டாலர்களுக்கு விற்க முடிந்தது. இன்று, “ஓநாய்” அதன் நிலையைப் பொறுத்து இன்னும் அதிகமாக இருக்கும்.

03.ஜிமி ஹென்ட்ரிக்ஸின் 1968 ஃபெண்டர் ஸ்ட்ராடோகாஸ்டர் – $2 மில்லியன் / 16 கோடிகள்

Jimi-Hendrixs-1968-Fender-Stratocaster

ஸ்டாக், ஒலிம்பிக் வெள்ளை பூச்சு கொண்ட வலது கை ஸ்ட்ராடோகாஸ்டர் பட்டியலில் உள்ள மற்ற கிதார்களுடன் ஒப்பிடும்போது சிறப்பு எதுவும் இல்லை. இருப்பினும், 1969 வூட்ஸ்டாக் இசை விழாவில் ஜிமி ஹென்ட்ரிக்ஸ் இசைத்தார்; அங்கு அவரது புகழ்பெற்ற “தி ஸ்டார்-ஸ்பாங்கிள்ட் பேனர்” நிகழ்ச்சி நடந்தது.

அதன் தனித்துவமான வரலாற்றின் காரணமாக, மைக்ரோசாப்டின் இணை நிறுவனர் பால் ஆலன், 1998 இல் கிதாரை சுமார் $2 மில்லியனுக்கு வாங்கினார். உங்களால் முடிந்தால் நீங்கள் நிச்சயமாக விரும்பும் விஷயங்களில் இதுவும் ஒன்று!

02.ஜான் லெனானின் 1962 கிப்சன் ஜே-160இ அக்யூஸ்டிக் எலக்ட்ரிக் – $2.4 மில்லியன் / 19.5 கோடிகள்

John-Lennons-1962-Gibson-J-160E-Acoustic-Electric

உலகின் மிக விலையுயர்ந்த கிதார்களின் பட்டியலில் இடம்பிடித்த ஒரே ஒலியியல் கிதார், ஏதாவது சிறப்பு வாய்ந்ததாக இருக்க வேண்டும், மேலும் சிறுவனின் சிறப்பு! ஜான் லெனானின் 1962 கிப்சன் ஜே-160 E எலக்ட்ரிக் அக்கௌஸ்டிக் கிட்டத்தட்ட ஒரே மாதிரியான ஒலி கித்தார் ஜோடிகளில் ஒன்றாகும்; 1962 இல் லண்டனில் ஜான் லெனான் மற்றும் ஜார்ஜ் ஹாரிசன் ஆகியோரால் வாங்கப்பட்டது.

இது பால் மெக்கார்ட்னியுடன் இணைந்து இசையமைக்கப் பயன்படுத்தப்பட்டது, “ஐ சா ஹெர் ஸ்டேண்டிங் தெர்” மற்றும் “ஷீ லவ்ஸ் யூ” போன்ற பீட்டில்ஸ் பாடல்கள். 1963 ஆம் ஆண்டில் பீட்டில்ஸ் ஒரு கிக் நிகழ்த்திய பிறகு, கிட்டார் எப்படியோ மறைந்துவிடும் மற்றும் தொலைந்து போனதாகக் கருதப்பட்டது, ஆனால் பின்னர் பல ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு மீண்டும் தோன்றியது. 1962 இல் அதன் ஆரம்ப கொள்முதல் விலையான £161 இலிருந்து, ஒலி கிட்டார் 2014 இல் ஏலத்தில் விற்கப்பட்டது; ஒரு அநாமதேய ஏலதாரருக்கு, $2.41 மில்லியன் டாலர்கள்.

01 “ரீச் அவுட் டு ஆசியா” ஃபெண்டர் ஸ்ட்ராடோகாஸ்டர் – $2.7 மில்லியன் / 22 கோடி

Reach-Out-To-Asia_-Fender-Stratocaster

உலகின் மிக விலையுயர்ந்த கிதாரின் தலைப்பு “ரீச் அவுட் டு ஆசியா” ஃபெண்டர் ஸ்ட்ராடோகாஸ்டருக்கு செல்கிறது, இது 2015 இல் $2.7 மில்லியனுக்கு விற்கப்பட்டது. இந்த கிட்டார் பிரையன் ஆடம்ஸ் “ரீச் அவுட் டு ஆசியா” திட்டத்தின் விளைவாக இருந்தது; 2004 இந்தியப் பெருங்கடல் பூகம்பம் மற்றும் சுனாமியால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு உதவுவதற்காக அமைக்கப்பட்டது. இது 14 நாடுகளில் 230,000 மக்களைக் கொன்றது. கிட்டார் தனித்துவமானது, ஏனெனில் அதன் உடல் முழுவதும் மிகவும் பிரபலமான ராக் ஸ்டார்களின் கையொப்பங்கள் பொறிக்கப்பட்டுள்ளன.

இது மொத்தம் பத்தொன்பது கலைஞர்களால் கையொப்பமிடப்பட்டது மற்றும் ஜிம்மி பேஜ், மிக் ஜாகர், எரிக் கிளாப்டன், கீத் ரிச்சர்ட்ஸ், பிரையன் மே, டேவிட் கில்மோர், ஜெஃப் பெக், லியாம் கல்லாகர், அங்கஸ் மற்றும் மால்கம் யங் மற்றும் பிரையன் ஆடம்ஸ் ஆகியோரின் கையொப்பங்களைக் கொண்டுள்ளது. “ரீச் அவுட் டு ஆசியா” 2015 இல் ஏலத்தில் விற்கப்பட்டது, சோதேபிஸ், $2.7 மில்லியனுக்கு – இது வரலாற்றில் விற்கப்பட்ட மிக விலையுயர்ந்த கிதார்!

முடிவுரை

உலகின் மிக விலையுயர்ந்த 10 கித்தார் பட்டியலை நீங்கள் ரசித்தீர்கள் என்று நம்புகிறோம். பெரும்பாலான நினைவுச் சின்னங்கள் அல்லது சேகரிப்புகளைப் போலவே, முந்தைய உரிமையாளர்கள், குறிப்பிடத்தக்க தேதிகள் மற்றும் நிகழ்வுகள் மற்றும் தனிப்பட்ட தனிப்பயன் வடிவமைப்புகள் போன்ற பொருட்களின் மதிப்பீட்டில் பெரும் பங்கு வகிக்கிறது.கிட்டார்களுடன், மற்றவர்களை விட, அவர்களுடன் விளையாடியவர், நிகழ்த்தியவர் மற்றும் பதிவு செய்தவர்களுடன் தொடர்புடையது.

நீங்கள் வரலாற்றின் ஒரு பகுதியையும் ஒருவரின் கதையையும் வாங்குகிறீர்கள், இது முக்கியத்துவத்தைப் பொறுத்து, கிட்டத்தட்ட விலைமதிப்பற்றது! உலகின் மிக விலையுயர்ந்த 10 கிதார்களின் விரைவான மறுபரிசீலனை இங்கே.

தகவல்களின் ஆதாரங்கள் | References

Leave a Comment

உங்கள் மின்னஞ்சல் வெளியிடப்பட மாட்டாது தேவையான புலங்கள் * குறிக்கப்பட்டன